Hành trình kéo dài 8 ngày, đó là những phút giây chung tôi cảm thấy ý nghĩa nhất. Không phải vì đi được nhiều nơi mà là vì niềm vui được cùng bạn bè rong rủi khắp mọi miền tổ quốc. Tuổi trẻ chỉ một lần, nên hãy cứ đi khi còn có thể
Đi một mình cũng có cái hay của nó nhưng đôi lúc cũng thấy cô đơn vcđ ra bác ạ :))). Độc hành vậy thì nên tính trước cho hành trình về chỗ ăn ở, ngủ và đừng đi đêm khuya là được. Bọn tui 4 thằng đi đôi lúc còn sợ teo chym đó bác :))))
Tụi mình đi cũng ko tính toán nhiều, chỉ tính là sẽ đi 5 tỉnh Tây Nguyên và ghé Ngã 3 Đông dương. Hành trình đi ghé các nơi nổi tiếng thì ít nhưng gặp những chuyện trên đường và trải nghiệm nhiều hơn, Đúng chất Bụi luôn nhé :D. Chung chung là như thế này: Hành Trang: Ngoài quần áo và các vật dụng cần thiết thì tụi mình đem Lều để có cảm nhận Phượt nhiều hơn :)). Lúc mình đi là tháng 12 nên trời ở Tây Nguyên rất lạnh Ngày 1+2: SG- ĐL Xuất phát từ đêm, Tụi minh chạy overnight tới sáng - Ghé thác 5 tầng ở Bảo Lộc Sau đó về Đà Lạt, được 1 đoạn thì 1 xe ôm đường do cái tội lái 1 tay :'(. ( Trầy trụa và băng bó nhẹ đến trưa thì tụi mình mới đi tiếp được) Đà Lạt thì bạt ngàn thứ để đi ( Bạn tìm hiểu thích đâu thì đi đó nhé, vì ĐL tụi mình đi rồi nên ko có đi chơi nhiều :D ) Tụi mình ghé nhà thằng bạn trong nhóm ở và chơi ở đó 1 ngày, trưa hôm sau thì lên đường đi Đăk Nông Ngày 3: ĐL- Đăk Nông Xuất phát giấc gần trưa: - Quay ngược về Đèo Prenn, chạy qua Đăk Nông Trên đường đi ghé mua Mì Tôm, Thịt, Vĩ nướng và Cồn sẵn. Tôi cắm trại và ăn đồ nướng tại con đèo nối liền Đăk Nông - Đăk Lăk vì trời tối và đường văng quá. Lưu ý: Khúc đèo này đi ban đêm rất nguy hiểm, toàn trẻ trâu chém nhau và có thể có cướp . Lúc tụi mình đi qua đèo khoảng 11h đêm thì gặp 2 đám thanh niên Thanh toán nhau giữa đèo, nhìn teo quá nên sợ ko dám đi nữa mới Qđịnh cắm trại. Ngày 4: Đăk Nông- Đăk Lăk Xuất phát từ sáng Bắt ngang giữa 2 tỉnh này là con đèo, dài và cảnh rất đẹp - Tụi mình ghé Hồ Tà Đùng ( Đăk Nông, nằm trên con đèo luôn) Đến trưa thì lên đường qua Đăk Lăk - Ghé Buôn Đôn - Thủ phủ cà phê Buôn Mê Thuột Đến chiều tụi mình tiếp đến Gia Lai, nhưng vì chọn đường tắt ( QL 14C) nên khá xấu, toàn đất, bụi (Nhưng đường vậy lái xe có cảm giác Phượt:D). Tối đến đường rất vắng, nên tụi mình cắm trại giữa nơi hoang vu nào đó chả nhớ :(. Cũng nằm trên QL14C ). Ngày 5: Đăk Lăk - Gia Lai Sáng đến tụi mình lên đường đi tiếp đến Gia Lai - Đến chiều thì tụi mình ghé Biển Hồ ( khá nổi tiếng và đẹp, có thể cắm trại nếu thích) Tối đến tụi mình ghé nghỉ tại nhà bạn, rồi tối đến cả đám dẫn nhau đi chơi quanh Pleiku. Đến Gia Lai thì nhớ đừng bỏ sót món Phở Khô nhé :D Ngày 6: Gia Lai - Kon Tum Xuất phát từ sáng, đến con tum khoảng trưa. -Ghé lại: Ngục Kon Tum tham quan Sau đó đi thẳng đến Ngã 3 Đông Dương - Khoảng chiều tối thì tụi mình đến khu vực biên giới gần ngã 3 đông dương, nhưng do không biết đường và tin tưởng vào anh Google Map nên chạy lên đường núi. - Đường đèo kinh khủng và đi rất feel. Đến tầm gần 8h tụi mình mới đến được Trạm biên phòng dưới chân Ngã 3 Đông Dương. Trời tối quá nên các chú ko cho lên vì sợ An ninh trên cột mốc ( lúc này VN và Cam đang có xích mích về biên giới gì đó). Nên tụi mình ở lại đồn giao lưu và ăn tối với mấy chú Biên phòng luôn. Xong xuôi mấy chú dẫn xuống khu bên dưới thuê phòng, (mấy chú biên phòng rất dễ mến luôn nhé :D ) Ngày 7: Ngã 3 Đông Dương Đến sáng sớm thì tụi mình lên lại Ngã 3 Đông Dương đón bình minh. Cảnh cực kì đẹp: Núi trùng trùng điệp điệp, mặt trời mọc chiếu từng tia nắng trong màn sương nhìn kì ảo lắm :D ). Chơi đến trưa thì tụi mình về lại SG. tụi mình về theo đường QL1. Chạy qua Nha Trang và sau đó về lại TP Chủ yếu là tụi mình đi trải nghiệm nên toàn ăn bờ ngủ bụi và ít ghé chỗ này chỗ kia. Chúc bạn sớm có một chuyến đi như ý nhé :D!